Xây nhà không phép bị xử phạt như thế nào?

Xây nhà không phép bị xử phạt như thế nào?

Quý khách hàng: Gia đình tôi có một mảnh đất tại thị trấn Dương Đông, Phú Quốc. Gia đình chúng tôi dự định xây nhà 4 tầng, khu vực này thuộc diện phải xin giấy phép xây dựng nhưng nếu gia đình tôi cứ tiến hành xây nhà mà không xin giấy phép xây dựng thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Cảm ơn quý khách hàng đã gửi câu hỏi đến Dân Đầu Tư, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

______________________

Theo quy định tại Điểm b) Khoản 5 và khoản 12 Điều 15 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở quy định mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về trật tự xây dựng, sẽ phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị.

Đối với hành vi quy định tại khoản 5 Điều này mà đang thi công xây dựng thì xử lý như sau:

a) Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;

b) Tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính;

c) Hết thời hạn quy định tại điểm b khoản này, cá nhân, tổ chức vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

Tóm lại, hành vi xây dựng nhà ở riêng lẻ tại khu đô thị mà không có giấy phép xây dựng sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn có thể bị áp dụng biện pháp bắt buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.


Được quan tâm nhiều


Gửi thông tin cần tư vấn để Dân Đầu Tư hỗ trợ bạn. Trân trọng!

Gửi thông tin thành công
Dandautu đã tiếp câu hỏi của bạn. Chúng tôi sẽ tổng hợp thông tin và trả lời theo số điện thoại và email bạn cung cấp.


Xây nhà không phép bị xử phạt như thế nào?