Thông tin chủ sở hữu ghi trên sổ hồng bị sai lệch?

Thông tin chủ sở hữu ghi trên sổ hồng bị sai lệch?

Quý khách hàng: Tôi có chút thắc mắc cần được hỗ trợ, đó là về thông tin ghi trong sổ hồng. Cụ thể "Thông tin địa chỉ thường trú của tôi trên sổ hồng không khớp trên chứng minh thư và sổ hộ khẩu", vậy cho tôi hỏi khi giao dịch lô đất có vướng mắc gì không?

Cảm ơn quý khách hàng đã gửi câu hỏi đến Dân Đầu Tư, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

_____________________

Trước khi chuyển nhượng QSDĐ lô đất trên, bạn cần làm thủ tục đính chính Giấy chứng nhận QSDĐ để thống nhất địa chỉ thường trú ghi ở sổ đỏ và sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân.

Theo quy định tại Điều 86 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP có quy định “Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính”.

Theo đó bạn cần chuẩn bị những hồ sơ sau:

  • Đơn đề nghị đính chính;
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp và các giấy tờ khác chứng minh thông tin có sai lệch (hộ khẩu, chứng minh nhân dân)

Bạn gửi Văn phòng đăng ký QSDĐ thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường cấp quận (huyện) nơi có đất để đề nghị giải quyết.


Được quan tâm nhiều


Gửi thông tin cần tư vấn để Dân Đầu Tư hỗ trợ bạn. Trân trọng!

Gửi thông tin thành công
Dandautu đã tiếp câu hỏi của bạn. Chúng tôi sẽ tổng hợp thông tin và trả lời theo số điện thoại và email bạn cung cấp.


Thông tin chủ sở hữu ghi trên sổ hồng bị sai lệch?