Chuyển nhượng một phần diện tích đất đang sử dụng cho người khác

Chuyển nhượng một phần diện tích đất đang sử dụng cho người khác

Quý khách hàng: Tôi có một lô đất tái định cư với diện tích 10m x 18m. Hiện tôi đã sử dụng 6m x 8m, còn lại tôi có thể chuyển nhượng mua bán cho người khác không? Nếu được thì hồ sơ thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn!

Cảm ơn quý khách hàng đã gửi câu hỏi đến Dân Đầu Tư, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.

______________________

Để chuyển nhượng 1 phần quyền sử dụng đất trong lô đất, bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo Điều 188 luật đất đai 2013:

- Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Nếu thửa đất đã có sổ đỏ thì cần tới phòng/văn phòng công chứng để lập hợp đồng chuyển nhượng, hai bên ký rồi nộp hồ sơ vào văn phòng đăng ký đất đai để làm thủ tục đăng ký sang tên.

Bạn cần chuẩn bị chứng minh thư, sổ hộ khẩu của bên mua; Chứng minh thư, sổ hộ khẩu, đăng ký kết hôn và sổ đỏ của bên bán để làm thủ tục ký hợp đồng chuyển nhượng. Sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng có công chứng thì bạn sao y bản chính các giấy tờ trên mỗi thứ 2 bản để làm hồ sơ, thủ tục đăng ký sang tên.

Về Điều kiện tách thửa

Khi đã có đầy đủ các điều kiện, để chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trước hết bạn phải làm Thủ tục tách thửa.

Diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa

Thửa đất mới hình thành từ việc tách thửa và thửa đất còn lại sau khi tách thửa phải đảm bảo các điều kiện sau:

1. Diện tích tối thiểu (tùy theo từng địa phương quy định)

2. Kích thước cạnh của thửa đất (tùy theo từng địa phương quy định), thông thường như sau

- Kích thước cạnh mặt tiền: lớn hơn hoặc bằng 4 mét;

- Kích thước cạnh tiếp giáp với cạnh mặt tiền (theo hướng vuông góc): lớn hơn hoặc bằng 5 mét.

Về hồ sơ tách thửa

Theo Thông tư 24/2014/TT-BTNMT Quy định về hồ sơ địa chính tại Điều 11 Hồ sơ nộp khi thực hiện Thủ tục tách thửa đất gồm:

- Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK;

- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Sau khi thực hiện tách thửa xong, bạn tiến hành chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hồ sơ theo Thông tư 24/2014/TT-BTNMT Điều 9 gồm có:

- Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

- Hợp đồng hoặc văn bản thỏa thuận chuyển giao quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất;

- Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước;

- Bản sao CMND Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng.

Hồ sơ bạn cần nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất tại chính địa phương sinh sống.


Được quan tâm nhiều


Gửi thông tin cần tư vấn để Dân Đầu Tư hỗ trợ bạn. Trân trọng!

Gửi thông tin thành công
Dandautu đã tiếp câu hỏi của bạn. Chúng tôi sẽ tổng hợp thông tin và trả lời theo số điện thoại và email bạn cung cấp.


Chuyển nhượng một phần diện tích đất đang sử dụng cho người khác